Thương binh 41% có được đổi sang thẻ BHYT người có công không?

Thứ ba - 05/03/2019 10:35 49 0
Một bạn đọc hỏi: Tôi đã về hưu, hiện đang sử dụng thẻ BHYT mang mã số HT219002110xxxx, hạn sử dụng đến 31/12/2017. Tuy nhiên, tôi là thương binh (41%), vậy có được đổi sang thẻ BHYT người có công (CC) không? Nếu được thì đổi ở đâu, thủ tục phải làm những gì?
Thương binh 41% có được đổi sang thẻ BHYT người có công không?
Trả lời:

 

Điểm 2 Khoản 7, Điều 1 của Luật BHYT số 46/2014/QH13 quy định:

“Trường hợp một người đồng thời thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT khác nhau quy định tại Điều 12 của Luật này thì đóng BHYT theo đối tượng đầu tiên mà người đó được xác định theo thứ tự của các đối tượng quy định tại Điều 12 của Luật này”.

Điểm 2 Khoản 15, Điều 1 Luật BHYT số 46/2014/QH13, quy định:

“Trường hợp một người thuộc nhiều đối tượng tham gia bảo hiểm y tế thì được hưởng quyền lợi bảo hiểm y tế theo đối tượng có quyền lợi cao nhất”.

Trường hợp của ông, là đối tượng hưu trí, đồng thời cũng thuộc đối tượng người có công với cách mạng. Vì vậy, thẻ BHYT đã cấp cho ông theo mã đối tượng hưu trí (ký hiệu HT), mã quyền lợi của người có công với cách mạng (ký hiệu là 2) như hiện nay là đúng quy định.

Tác giả bài viết: Ban Sổ - Thẻ (BHXH Việt Nam)

Nguồn tin: tapchibaohiemxahoi.gov.vn

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Xếp hạng: 0 - 0 phiếu bầu
Click để đánh giá bài viết
đường dây nóng
tổ hỗ trợ thông tin thẻ BHYT
Thống kê truy cập
  • Đang truy cập64
  • Hôm nay1,009
  • Tháng hiện tại132,154
  • Tổng lượt truy cập3,850,840
Đăng nhập
Hãy đăng nhập thành viên để trải nghiệm đầy đủ các tiện ích trên site
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây