Tham gia chiến đấu tại biên giới phía Bắc, có được cấp thẻ BHYT cựu chiến binh?

Thứ hai - 11/03/2019 14:03 23 0
Một bạn đọc hỏi: Anh trai tôi nhập ngũ năm 1982, tham gia chiến đấu tại biên giới phía Bắc, đã phục viên chuyển ngành năm 1986, công tác liên tục đến nay và đang đóng BHXH bắt buộc. Vậy, anh trai tôi có được hưởng chế độ BHYT đối với người trực tiếp tham gia chiến đấu bảo vệ tổ quốc theo Quyết định số 62/2011/QĐ-TTg không? Nếu được thì làm thủ tục đổi thẻ BHYT như thế nào?
(Ảnh minh họa)
(Ảnh minh họa)
Trả lời:

 

Điểm 2, Khoản 15, Điều 1 Luật BHYT số 46/2014/QH13 quy định:

“Trường hợp một người thuộc nhiều đối tượng tham gia bảo hiểm y tế thì được hưởng quyền lợi bảo hiểm y tế theo đối tượng có quyền lợi cao nhất”.

Trường hợp của anh trai bà, hiện đang công tác tại cơ quan, đơn vị; đồng thời, cũng thuộc đối tượng cựu chiến binh có thời gian trực tiếp tham gia chiến đấu tại biên giới phía Bắc. Vì vậy, anh trai bà được đổi thẻ BHYT theo mã quyền lợi của đối tượng cựu chiến binh có ký hiệu là số 2 (được Quỹ BHYT thanh toán 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh thuộc phạm vi được hưởng BHYT).

Về thủ tục đổi thẻ BHYT, anh trai bà cần cung cấp, hồ sơ, giấy tờ liên quan chứng minh đã tham gia chiến đấu tại biên giới phía Bắc và liên hệ với cơ quan BHXH quận (huyện) nơi cấp thẻ BHYT để được giải quyết theo quy định.

Tác giả bài viết: Ban Sổ - Thẻ (BHXH Việt Nam)

Nguồn tin: tapchibaohiemxahoi.gov.vn

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Xếp hạng: 0 - 0 phiếu bầu
Click để đánh giá bài viết
đường dây nóng
tổ hỗ trợ thông tin thẻ BHYT
Thống kê truy cập
  • Đang truy cập82
  • Máy chủ tìm kiếm1
  • Khách viếng thăm81
  • Hôm nay10,108
  • Tháng hiện tại149,538
  • Tổng lượt truy cập3,868,224
Đăng nhập
Hãy đăng nhập thành viên để trải nghiệm đầy đủ các tiện ích trên site
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây